ทำไมรถจากจีนที่มาประกอบขายในบ้านเรา..จึงมีเสียงบ่นมากเหลือเกิน

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถจากจีนที่มาประกอบขายในบ้านเรา..จึงมีเสียงบ่นมากเหลือเกิน  (อ่าน 7695 ครั้ง)

ออฟไลน์ toms

• Newbie
  • *
ทำไมรถจากจีน..เข้ามาประกอบขายในบ้านเราจึงมีเสียงบ่นมากเหลือเกินจากผู้บริโภค...
เกิดอะไรขึ้น...
คุณภาพ..
บริการหลังการขาย..
ความฉับไวเรื่องอะไหล่..
...ห่วย
...ไม่ได้เรื่อง..บริการเหมือนมือสมัครเล่น
...อะไหล่ไม่มี..ถึงมีก็..รอนานเกินไป..

ทั้งๆที..บรรดาผู้ที่ทำตลาดรถจีน..
ล้วนแล้วแต่ค่ำหวอดอยู่ในวงการมานานเหลือเกิน..
จะไม่รู้ความต้องการของตลาดเลยเหรอ..
จะไม่ล่วงรู้ปัญหาต่างๆเลยเหรอ..
..ทั้งๆที่บรรดาเฮียๆ...อาเจ็ก..เฒ่าแ่ก่ทั้งหลายล้วนแล้วแต่เติบโตมาจากแวดวง..มอไซค์ทั้งนั้น
ทั้งๆที่รถจีน..หลายต่อหลายรุ่นหลายยี่ห้อ..ที่ดังๆระดับโลก
ล้วนแล้วแต่มีฐานผลิตในเมืองจีน..
บางรุ่นผลิต..ประกอบจากจีน..ติดยี่ห้อแบรนด์ระดับอินเตอร์ไปขายเมืองนอก..

...แต่ไม่ใช่ตลาดที่ไทยแลนด์
รถจากจีนเฮงซวย..ห่วยแตกอย่างนั้นหรือ?
คนที่ซื้อรถจีนในต่างประเทศ..เขาจ่ายค่ารถจีนด้วยแบงค์กงเต็กอย่างนั้นหรือ?
ถ้าอย่างนั้น..คนไทยก็โคตรโง่เลยซิ..เพราะดันจ่ายด้วยแบงค์ที่ถูกต้องตามกฎหมาย..

[/img]

คลอง รอบบางแค ค.ศ. 1968

ชาวบ้านกำลังหาปลาในคลอง ตอนเย็น ในช่วงฤดูฝน ในอุดร ค.ศ.1969

ชาวบ้านกำลังพักผ่อน หลังจากการค้าขาย ในคลองบางแค ค.ศ.1969

อุดรธานี Downtown ค.ศ.1969 เด็กน้อยน่ารักและผ้าพันแผลขนาดใหญ่

บางแค ค.ศ.2010

RF4C - Udorn AB, Thailand - 1968

B-52 - Utapao AB - 1968

F-105 D - Korat, Thailand - 1968

F-111 TFX-Korat AB, Thailand - 1968

F-105 ThunderChief - F4B Phantom-II - Mig-21

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2011, 08:36:04 AM โดย toms »

ออฟไลน์ Twin B

• Hero Member
 :P :P  รอดตัวไปครับ ถึงร้านของผมจะเป็นคู่ค้า กับ ทางนู้น ซึ่งไม่สต๊อคอะไหล่อะไรไว้เลย  แต่เค้าก็บริการดีครับ

ดูแล ค่อนข้างดีเลย แม้จะไม่ค่อยเก่งเท่าไหร่ (ใครจะไปเก่งซ่อมรถได้ทุกยี่ห้อขนาดนั้นหละเนาะ ) แต่พี่เค้าก็ ตั้งใจบริการครับ

ช้านิดช้าหน่อยก็ ถ้อยที ถ้อยอาศัยกันไป    สงสัยผมจะได้สั่ง จากพี่ๆ ที่ กทม. แทน ฮี่ๆ

เอ๊ะ ผมขุดระเบิดขึ้นมา จะมีใครว่ามั้ยเนี่ย
 ;D ;D ;D

?

ออฟไลน์ Jaib

• Sr. Member
ตอบง่ายๆเลยครับ คือ ผู้จำหน่ายบางจำพวก ไม่มีการนำเข้ามาทดสอบการใช้งาน  ศึกษา ตัวรถรึข้อบกพร่อง แล้วนำไปแก้ไขปรับปรุงก่อนนำเข้ามาจำหน่ายจริง

อาศัยช่องที่ว่า หน้าตาดีราคาถูกแล้วนำเข้ามาขาย เลยมีปัญหาตามมา โดนตราหน้าว่ารถจีน ห๋วย ก็สมควรอยู่ที่จะโดนแบบนั้น แต่กับหมวย FLY ถามว่าทำไมทุกคนถึงกล้าใช้ ก็เพราะว่า

พี่หน่อยเป็น คนที่ซื้อมาทดสอบ จนทำไห้มี รุ่นพี่ๆไช้ตามมาอีก 4-5 คน บุคคลากร เหล่านี้คือผู้ทดสอบในรุ่นแรก

เลยสร้างความมั่นใจว่า หมวยของเรา มันสอบผ่าน ซึ่งตัวผมเองนั้น หาข้อมูลอยู่2เดือน

ถ้าไม่มี พี่ๆกลุ่มแรกทดสอบการไช้งาน ก็ไม่กล้าเสี่ยงเหมือนกัน

ตอบตามตรงก็คือ รถ FLY 150 เป็นรถที่ดีมากในระดับราคา 70,000บาท

ส่วนไอ้ที่ไม่ดี คือ การประกอบในบ้านเรา กับ ตัวแทนจำหน่ายบางร้าน ที่ไม่มีความรับผิดชอบเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ samasak

สนับสนุนข้อความคุณ เจี๊ยบครับ ผมซื้อรถเพราะตาหน่อยเหมือนกัน  ตอนซื้อไม่ลังเลและไม่กลัวเลยครับ โดยส่วนตัวกลัวอะไหล่ไม่มี ไม่กลัวอย่างอื่นเพราะพอทำได้ไม่เคยง้อช่างศูนย์ตั้งแต่สมัยขับรถญี่ปุ่นแล้วครับ  อ้อขอบอกผู้ที่กำลังสนใจนะครับเรื่องอะไหล่ไม่ต้องห่วงครับสายครัชท์ยังมีขายเลยครับ ฮิฮิ

ออฟไลน์ soulme

• Newbie
  • *
อย่าคิดมากครับคนขับducatiก็ประสบปัญหาเดียวกันแต่ไม่มีใครว่าเลย
อยู่ที่ความชอบครับ กับ ความเชื่อ

ออฟไลน์ Thungyai

คุณภาพ....ของผมที่พบ มันจุกจิกบางจุดครับ แต่ตอนนี้ บางเรื่องมันกลายเป็นความน่ารำคาญไปแล้ว
หม้อน้ำข้างขวา เคลมมาใหม่ เปิดซิงกับทริ๊ปทางไกล ไปได้แค่ครึ่งทาง มันรั่วอีกแล้วครับ ต้องเติมน้ำทุกๆ 50 โล กว่าจะถึงกรุงเทพ
ตำแหน่งเดิม ปัญหาคุณภาพจากการผลิต แน่นอน
เริ่มต้นใบที่ 4

เรื่องอะไหล่ บางอย่างก็มีที่ร้าน
บางอย่างต้องรอเบิก
ถ้ามีของที่โรงงาน ต้องรอเกือบ 1 อาทิตย์
ไม่มี สำหรับผมรับได้ ไม่ได้ใช้รถทุกวัน
แต่ทำไมมันเป็น 1-2 วันเต็มที่ ไม่ได้หรือ
ผู้ผลิต กับ ทางผู้ขาย คงต้องไปคุยกันครับ จะแก้ปัญหานี้อย่างไร
ผู้ใช้บางท่านเค้าใช้รถในชีวิตประจำวัน ทุกวัน
เขาเดือดร้อน
เหนื่อยกับเรื่องซ้ำซากจริงๆ  :-[

;D  ใกล้ เป็น ไท แล้วพี่ นัท  หาหม้อน้ำอลูฯ สวยๆ มายัดกันเหอะ  :D

?

ออฟไลน์ Thungyai

;D  ใกล้ เป็น ไท แล้วพี่ นัท  หาหม้อน้ำอลูฯ สวยๆ มายัดกันเหอะ  :D

ผมกับเจ๊ คิดไกลกว่านั้นอีกพี่บิว
พอกันทีกับวิ่ง 100 เดียว
เซร็งตรูดจริงๆ ขอบอก ;D ;D ;D ;D ;D

;D 

งั้นก็ได้เวลาผมเก็บตังค์รอแล้วอะจิ  รีบๆจัดมานะพี่นัทจ๋าา น้องรอ ลอกการบ้าน ฮี่ๆ

?

ออฟไลน์ C.Goinaldo

• MSN Messenger - toiletman555@hotmail.com
คุณภาพ....ของผมที่พบ มันจุกจิกบางจุดครับ แต่ตอนนี้ บางเรื่องมันกลายเป็นความน่ารำคาญไปแล้ว
หม้อน้ำข้างขวา เคลมมาใหม่ เปิดซิงกับทริ๊ปทางไกล ไปได้แค่ครึ่งทาง มันรั่วอีกแล้วครับ ต้องเติมน้ำทุกๆ 50 โล กว่าจะถึงกรุงเทพ
ตำแหน่งเดิม ปัญหาคุณภาพจากการผลิต แน่นอน
เริ่มต้นใบที่ 4

เรื่องอะไหล่ บางอย่างก็มีที่ร้าน
บางอย่างต้องรอเบิก
ถ้ามีของที่โรงงาน ต้องรอเกือบ 1 อาทิตย์
ไม่มี สำหรับผมรับได้ ไม่ได้ใช้รถทุกวัน
แต่ทำไมมันเป็น 1-2 วันเต็มที่ ไม่ได้หรือ
ผู้ผลิต กับ ทางผู้ขาย คงต้องไปคุยกันครับ จะแก้ปัญหานี้อย่างไร
ผู้ใช้บางท่านเค้าใช้รถในชีวิตประจำวัน ทุกวัน

เตรียมตังไว้ซ่อมอีกเยอะแน่เรา แต่ใจรักเอาน่า สุดยอดคับ
เขาเดือดร้อน
เหนื่อยกับเรื่องซ้ำซากจริงๆ  :-[

ออฟไลน์ ฺBen

• Newbie
  • *
ตอนนี้ รถจีน Zongshen ได้พัฒนาได้ดีขึ้นมาบ้างแล้วค่ะสร้างความมั่นใจให้กับเรา พอสมควร ส่วนเรื่อง บริการหลังการขายนั้น ส่วนมากจะเป็นที่ตัวแทนจำหน่ายมากกว่านะคะ  ส่วนเรื่องอะไหร่ ตอนนี้ ก้อหาได้ง่ายแล้ว แต่ก็ขึ้นอยู่กับตัวแทน อีกนั้นแหละ ค่ะ

::) ตาม นั้นแหละครับ  แต่ตอนนี้ อาจารย์สมเกียรติ สุดหล่อได้ออกมาเฉลยแล้ว ว่าเครื่อง จงเซิน คัดแบบ มาจากเครื่อง ฮอนด้า เพราะฉะนั้นเทียบอะไหล่ฮอนด้า ที่มีเกลื่อนในบ้านเรา  แค่นี้ผมก็เบาใจแล้วคร้าบบ  ;D

?

ออฟไลน์ pui.t434

ภาพที่พี่tomsนำเสนอสวยสุดยอด เห็นแล้วคิดถึงบบรยากาศเก่าๆเลย
มีอยู่ภาพหนึ่งที่ตลาดบางแคปี1969 เห็นรถจจย.ไทรอัล รุ่น250cc..สองท่อ
เห็นวิ่งผ่านรถจักยานบรรทุกสามล้อที่จอดอยู่ ส่งเสียงที่นุ่มนวลที่วิ่งผ่านไป
น่าจะมีบรรยากาศตอนเช้ามีแสงขมุกขมั่วจากควันฟืนไฟจากเตาถ่าน
ชาวบ้านกำลังออกมายืนรอพระ
พระกำลังเดินบิณฑบาต
มีรถจยย.รุ่นแมวป่าสายฟ้าวิ่งสวนทางมาบนถนน

pui.t434 :D :D :D :D :D :D :D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ ^A^

• Full Member
ส่วนผมชอบรูปไก่ครับ ถ่ายได้เจ๋งมั่กๆ.. 8)

ออฟไลน์ motard

• Sr. Member
ผมชอบรูปคลองรอบบางแคครับ
น่าเอาเรือหางไปขับชมสวน